Công cụ tính bảo hiểm xã hội một lần online miễn phí 2022

     

Các tháng lẻ khi tính nút hưởng bảo đảm xã hội một đợt

Em đóng bảo hiểm tại công ty quốc tế được 2 năm 1 tháng, thì khi dìm tiền trợ cấp một lần có khả năng sẽ bị bảo giữ 1 tháng lẻ kia hay vẫn được tính thông thường vậy ạ? Em cám ơn những ạ!

Tư vấn bảo đảm xã hội
*

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho bọn chúng tôi. Về các tháng lẻ lúc tính tiền BHXH một lần; Tổng đài bảo hiểm xin vấn đáp như sau:


Căn cứ vào khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo đảm xã hội một lần

2.

Bạn đang xem: Công cụ tính bảo hiểm xã hội một lần online miễn phí 2022



Xem thêm: Thế Nào Là Tự Trọng? Vì Sao Phải Có Lòng Tự Trọng Hay Nhất Vì Sao Phải Có Lòng Tự Trọng

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm sẽ đóng bảo đảm xã hội, cứ mỗi năm được xem như sau: 

a) 1,5 mon mức bình quân tiền lương mon đóng bảo đảm xã hội cho trong thời điểm đóng trước năm 2014; 

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho trong năm đóng từ năm 2014 trở đi; 

c) ngôi trường hợp thời hạn đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 1 năm thì nấc hưởng bảo đảm xã hội bằng số tiền vẫn đóng, mức buổi tối đa bởi 02 tháng mức bình quân tiền lương mon đóng bảo hiểm xã hội.”


Bên cạnh đó, theo qui định tại Khoản 4 Điều 19 Thông bốn 59/2015/TT-BLĐTBXH:

Điều 19. Bảo đảm xã hội một lần

4. Lúc tính nấc hưởng bảo hiểm xã hội một đợt trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng cho 06 tháng được xem là nửa năm, trường đoản cú 07 tháng đến 11 tháng được tính là 1 trong năm.

Trường thích hợp tính đến trước ngày thứ nhất tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội tất cả tháng lẻ thì các tháng lẻ đó được chuyển sang tiến trình đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 mon 01 năm 2014 trở đi để triển khai căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”

*

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, theo phép tắc hiện hành các tháng lẻ khi tính tiền BHXH một lượt thì vẫn được tính tròn. Chũm thể, tháng lẻ thì trường đoản cú 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, tự 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Xem thêm: Quan Hệ Xong Bị Đau Bụng Sau Quan Hệ, Có Nguy Hiểm Không

Trường hợp của bạn lẻ 01 tháng thì bạn được xem tròn là nửa năm theo quy định của pháp luật, vẫn tính thông thường mà không buộc phải bảo lưu. 

Ngoài ra, bạn cũng có thể tham khảo bài xích viết:

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Cách tính bảo đảm xã hội 1 lần khi có thời gian nghỉ thai sản

Thời gian thừa nhận tiền bảo đảm xã hội một lượt năm 2019

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.